Đỗ Như Qunhf: Bố cháu mắc tiểu đường tuyp II đã 6 năm, trước đây điều trị bằng thuốc uống, nhưng nhiều tháng gần đây uống thuốc đều đặn nhưng lượng đường trong máu vẫn cao nên đã chuyển sang điều trị bằng thuốc tiêm đc nửa tháng nay. Nhưng vài ngày gần đây, bố cháu có biểu hiện hoa mắt, chóng mặt, chân tay bị run. Đo lượng đường sau khi tiêm thuốc 3 tiếng lượng đường vẫn cao nhưng huyết áp lại tụt. Cho cháu hỏi nguyên nhân tại sao và hướng điều trị ạ

Chào bạn,

Có thể thấy các biểu hiện mà bố bạn đang gặp phải như hoa mắt, chóng mặt, chân tay run khi tiêm Insulin chính là dấu hiệu của chứng hạ đường huyết. Nguyên nhân gây nên tình trạng này là do trước đây khi chưa chuyển sang tiêm thì đường huyết của bố bạn đang ở mức cao và cơ thể đã quen với ngưỡng đường huyết đó. Khi chuyển sang dạng tiêm sẽ làm đường huyết giảm nhanh chóng mà cơ thể chưa thích ứng ngay được với ngưỡng đường huyết mới, do vậy người bệnh mới có biểu hiện của chứng hạ đường huyết.

Giá trị đường huyết mà bạn đo được ở thời điểm 3 tiếng sau ăn vẫn cao hơn so với đường huyết trung bình ở người bình thường nhưng so với ngưỡng đường huyết của bố bạn thì có thể thấp hơn nên mới gây ra hiện tượng hạ đường huyết.

Hạ đường huyết ở người tiểu đường đang dùng thuốc tiêm đôi khi còn nguy hiểm hơn so với tăng đường huyết, bởi vậy, chúng tôi khuyên bạn nên nhanh chóng đưa bác vào bệnh viện khám lại để bác sỹ điều chỉnh liều cho phù hợp. Bạn đọc thêm bài viết sau để hiểu rõ hơn về nguy cơ hạ đường huyết ở người tiểu đường:

http://bienchungtieuduong.vn/bai-viet/phuong-phap-dieu-tri/7-buoc-doi-pho-ha-duong-huyet.html

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe!


Các câu hỏi khác

Bình luận

Viết bình luận

Chưa có bình luận nào, hãy là người đầu tiên!