Độc giả giấu tên: Đường huyết lúc đói của em khi dùng insuIin là 5.6 -7.0 mmol/l. Nhưng mấy hôm nay, bác sĩ cho dùng thuốc viên thì cứ tăng lên 8.3 hoặc 8.9 mmol/l. Em vẫn ăn uống bình thường. Thậm chí em còn mệt chán ăn và đi ngoài. Liệu đó có phải tác dụng phụ của thuốc không ạ?

Chào bạn

Khi chuyển loại thuốc, đặc biệt là từ thuốc tiêm insuIin sang thuốc uống, đường huyết lúc đói hoặc sau ăn rất dễ dao động. Bởi insuIin đến nay vẫn được coi là thuốc hạ đường huyết tốt nhất cho người tiểu đường. Vậy nên khi chuyển từ tiêm sang uống, nếu điều chỉnh liều không tốt thì đường huyết có thể tăng lên.

Trường hợp của bạn, tình trạng tăng đường huyết lúc đói khả năng cao là do liều thuốc uống chưa phù hợp. Tuy nhiên vì bạn mới chuyển thuốc được vài hôm nên cũng có thể cơ thể chưa thích nghi kịp, hấp thu thuốc dạng uống kém nên tác dụng của hạ đường huyết chưa đạt như kỳ vọng.

Còn về vấn đề bạn mệt, chán ăn, đi ngoài, đây có thể là do đường huyết tăng và tác dụng phụ của thuốc uống. Nhưng đa số các triệu chứng này sẽ thuyên giảm sau 1 - 2 tuần dùng thuốc.

Trước mắt, bạn nên tiếp tục dùng thuốc kết hợp với điều chỉnh chế độ ăn. Bạn ăn nhiều rau hơn, ăn vào đầu bữa để giảm bớt 1 phần cơm, bún, miến… trong bữa ăn, chia nhỏ bữa ăn. Bên cạnh đó bạn có thể tham khảo sử dụng thêm Hộ Tạng Đường. Sản phẩm có tác dụng giúp tăng cường chức năng tuyến tụy, giảm kháng insulin, nhờ đó giúp bạn giảm đường huyết tốt hơn.

Nếu sau 1 tuần, đường huyết của bạn vẫn có xu hướng tăng, bạn nên quay lại bệnh viện để bác sĩ kiểm tra, từ đó có sự điều chỉnh liều thuốc cho phù hợp.

Dưới đây là chia sẻ của một người bệnh bị tăng đường huyết lúc đói, sau khi kết hợp dùng Hộ Tạng Đường cùng thuốc điều trị, đường huyết đã giảm về mức cho phép, bạn có thể tham khảo thêm: 


Chúc bạn sức khỏe!


Các câu hỏi khác

Bình luận

Viết bình luận

Chưa có bình luận nào, hãy là người đầu tiên!